Thanh Hoa Online
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thanh Hoa Online

Xóm Yêu, Music , Game , Love Is Love , Anh Dep , Thu Gian ...

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Tình bạn là gì? Vai trò của tình bạn như thế nào?

Go down 
Tác giảThông điệp
langtukieubac

Tình bạn là gì? Vai trò của tình bạn như thế nào? Empty
Bài gửiTiêu đề: Tình bạn là gì? Vai trò của tình bạn như thế nào?   Tình bạn là gì? Vai trò của tình bạn như thế nào? Icon_minitimeSat Apr 05, 2008 10:28 am

Tình bạn là một loại tình cảm gắn bó hai hoặc một nhóm người với nhau vì hợp nhau vì tính tình, giống nhau về sở thích, có chung một quan niệm sống, lý tưởng, ước mơ…Có những tình bạn khác nhau : bạn cùng giới, bạn khác giới, bạn cùng học, bạn đồng nghiệp, bạn chiến đấu…

Tình bạn có vai trò lớn trong đời sống của mỗi người. đặc biệt đối với thiếu niên và thanh niên.

Trong quan hệ bạn bè mỗi người có thể tự bộc lộ, tự khám phá, tự kiểm tra và đánh giá bản thân mình bằng cách so sánh với những người bạn, đồng thời dựa vào sự đánh giá của bạn mà tự hiểu mình, tự giáo dục mình tiến bộ, tự hoàn thiện.

Đối với các bạn trẻ, giao lưu tâm tình với bạn bè là nhu cầu rất lớn. Với bạn bè thân, các bạn có thể trút bầu tâm sự, cởi mở tâm tình, chia sẻ buồn vui vì :

“Niềm vui chia đôi, niềm vui nhân đôi”

“Nỗi buồn chia đôi, nỗi buồn vơi một nửa”.

Một triểt gia lớn thời Democrat cổ đại đã nói: “Người nào không có bạn thânh thực sự, người đó không đáng sống”.

Tình bạn là một sức mạnh tinh thần to lớn động viên mỗi người trong hoạt động, trong việc vươn tới ước mơ, hoài bão, lý tưởng của mình.

Tuy nhiên, tình bạn lệch lạc có thể dẫn đến hành động xấu : bao che khuyết điểm cho nhau, bè phái hội hè ăn chơi… Thân nhau kiểu này chỉ làm hại cho nhau.

Tình bạn là gì? Vai trò của tình bạn như thế nào?
Trang 1 trong tổng số 1 trang